ติดตามข่าวสารได้ที่ https://www.springnews.co.th
ขสมก. แจ้งปรับเปลี่ยนเส้นทางเดินรถบางเส้นทางตั้งแต่เวลา 22.00 น. ของวันที่ 14 ต.ค. 60 ถึงเวลา 15.00 น. ของวันที่ 15 ต.ค.60 เนื่องจากจะมีการปิดการจราจร เพื่อซักซ้อมริ้วขบวนในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพฯ ดังนี้
1.สาย 53 (วนขวา)
เที่ยวไป เดินรถตามปกติ
เที่ยวกลับ จากเทเวศร์ ไปตามเส้นทางปกติถึงแยกปากคลองตลาด แยกขวาไปตามถนนอัษฎางค์ แยกขวาไปตามถนนพระพิทักษ์ แยกซ้ายไปตามถนนตรีเพชร ถนนตีทอง แยกขวาไปตามถนนบำรุงเมือง แยกซ้ายไปตาถนนจักรพรรดิพงษ์ ถึงแยก จปร.เข้าเส้นทางเดิม
2.สาย 2, 59, 503, A4 และรถ Shuttle Bus 2 เส้นทาง ได้แก่ เส้นทางอนุสาวรีย์ชัย ฯ - สนามหลวง และ เส้นทางฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต - สนามหลวง เดินรถป้ายสุดท้ายที่โรงแรมรัตนโกสินทร์ แล้วตรงไปขึ้นสะพานพระปิ่นเกล้า กลับรถที่แยกอรุณอมรินทร์ และสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้า เข้าเส้นทางปกติ
3.สาย 82 และรถ Shuttle Bus จำนวน 2 เส้นทาง คือ วงเวียนใหญ่ - สนามหลวง และ เซ็นทรัลพระราม 2 - สนามหลวง วิ่งตามเส้นทางปกติถึงปากคลองตลาด แยกขวาไปตามถนนอัษฏางค์ แยกขวาไปตามถนนพระพิทักษ์ ต่อเนื่องถนนพาหุรัด กลับเข้าเส้นทางปกติ
4.สาย 15
เที่ยวไป จากสถานีรถไฟฟ้าบางหว้า ไปตามเส้นทางปกติ ถึงแยกผ่านฟ้าแยกขวาไปตามถนนพระสุเมรุ แยกซ้ายไปตามถนนสิบสามห้าง กลับรถวัดบวร ฯ
เที่ยวกลับ จากวัดบวรฯ แยกขวาไปตามถนนพระสุเมรุ แยกซ้ายเข้าถนนหลานหลวง เข้าเส้นทางเดิม
5.สาย 3, 65 จากต้นทางไปสนามหลวง เดินรถไปตามเส้นทางปกติ ถึงแยกนิวเวิลด์ แยกซ้ายไปตามถนนพระสุเมรุ แยกซ้ายไปตามถนนประชาธิปไตยแยกซ้ายไปตามถนนวิสุทธิกษัตริย์ แยกขวาเข้าถนนสามเสน เข้าเส้นทางเที่ยวกลับ จนถึงท่าต้นทาง
6.สาย 60 เดินรถตามเส้นทางปกติ ถึงอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย แยกขวาไปตามถนนดินสอ แยกซ้ายไปตามถนนพระสุเมรุ แยกซ้ายไปตามถนนบวรนิเวศน์ ถนนตะนาว แยกซ้ายไปตามถนนราชดำเนินกลางเข้าเส้นทางเที่ยวกลับ จนสุดเส้นทางที่สวนสยาม
7.สาย 1
เที่ยวไป จากถนนตก เดินรถไปตามเส้นทางปกติสุดเส้นทางที่ พาหุรัด
เที่ยวกลับ จากพาหุรัด แยกขวาไปตามถนนตรีเพชร แยกขวาไปตามถนนเจริญกรุง เข้าเส้นทางเดิมจนสุดเส้นทางที่ ถนนตก
8.สาย 12
เที่ยวไป จากห้วยขวางไปตามเส้นทางปกติ ถึงถนนตีทอง สุดเส้นทางที่แยกเฉลิมกรุง
เที่ยวกลับ จากแยกเฉลิมกรุง แยกขวาไปตามถนนเจริญกรุง แยกขวาไปตามถนนเฟื่อนคร แยกขวาไปตามถนนบำรุงเมือง แยกซ้ายไปตามถนนดินสอเข้าเส้นทางเดิมจนสุดเส้นทางที่ห้วยขวาง
9.สาย 47 และรถ Shuttle Bus หัวลำโพง – สนามหลวง
เที่ยวไป จากท่าเรือคลองเตย ไปตามเส้นทางปกติ ถึงถนนหลวงแยกซ้ายไปตามถนนวรจักร แยกต่อเนื่องถนนจักรวรรดิ แยกขวาไปตามถนนเยาวราช แยกขวาไปตามมหาไชย สุดเส้นทางที่แยกเมอร์รี่คิงส์
เที่ยวกลับ จากแยกเมอร์รี่คิงส์ แยกขวาไปตามถนนเจริญกรุง แยกซ้ายไปตามถนนวรจักร แยกขวาไปตามถนนบำรุงเมือง เข้าเส้นทางเดิมจนสุดเส้นทางที่ท่าเรือคลองเตย
10.รถ Shuttle Bus หัวลำโพง – สนามหลวง
เที่ยวไป จากสถานีรถไฟหัวลำโพง ไปตามเส้นทางปกติ ถึงถนนหลวงแยกซ้ายไปตามถนนวรจักร แยกต่อเนื่องถนนจักรวรรดิ แยกขวาไปตามถนนเยาวราช แยกขวาไปตามมหาไชย สุดเส้นทางที่แยกเมอร์รี่คิงส์
เที่ยวกลับ จากแยกเมอร์รี่คิงส์ แยกขวาไปตามถนนเจริญกรุง แยกซ้ายไปตามถนนวรจักร แยกขวาไปตามถนนบำรุงเมือง เข้าเส้นทางเดิมจนสุดเส้นทางที่สถานีรถไฟหัวลำโพง