สำนักงานคณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (สำนักงาน กสทช.) ร่วมกับองค์การโทรคมนาคมแห่งเอเชียและแปซิฟิก (APT) และ กระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม เป็นเจ้าภาพจัดการประชุม The 4th Meeting of the APT Preparatory Group for PP-22 (APT PP22-4) ในระหว่างวันที่ 1 – 5 สิงหาคม 2565 ณ โรงแรมโซฟิเทล กรุงเทพ สุขุมวิท
ผู้แทนจากสมาชิกสมทบ (Affiliate Members) และผู้แทนจากองค์กรระหว่างประเทศ ได้แก่ ITU, CEPT และ RCC รวมจำนวนทั้งสิ้น 255 คน ซึ่งมี Ms. Caroline Greenway จากรัฐเอกราชปาปัวนิวกินี ทำหน้าที่ประธานการประชุม พร้อมด้วย Mr. Tang Zicai จากสาธารณรัฐประชาชนจีน Mr. Alireza Darvishi จากสาธารณรัฐอิสลามอิหร่าน และ Ms. Eum Jihyun จากสาธารณรัฐเกาหลี ทำหน้าที่เป็นรองประธานการประชุม โดยมีนายนทชาติ จินตกานนท์ ผู้อำนวยการสำนักการต่างประเทศ สำนักงาน กสทช. ทำหน้าที่เป็นหัวหน้าคณะผู้แทนไทย เพื่อร่วมกันพิจารณาจัดทำข้อเสนอแนะและกำหนดท่าทีของภูมิภาคเอเชียและแปซิฟิก และรับทราบความคืบหน้าการดำเนินการในเรื่องดังกล่าวของภูมิภาคอื่นๆ เพื่อเสนอต่อที่ประชุม PP-22 ที่จะจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 26 กันยายน -14 ตุลาคม 2565 ณ เมืองบูคาเรสต์ ประเทศโรมาเนีย ต่อไป