สยามคูโบต้า ดึงพลังเยาวชน สร้างเมล็ดพันธุ์เกษตรกรยุคใหม่ KUBOTA Smart Farmer Camp ปี 8 เรียนรู้นวัตกรรมเกษตรและไอเดียธุรกิจผ่านประสบการณ์จริง มุ่งต่อยอดพัฒนาภาคการเกษตรไทย
การทำเกษตรยุคใหม่หรือ Smart Farming ถือได้ว่าเป็นเทรนด์ของทั่วโลกในขณะนี้ สิ่งสำคัญต้องเริ่มปลูกฝังทัศนคติที่ดีตั้งแต่เยาวชน เพราะเยาวชนเป็นอีกหนึ่งหัวใจสำคัญในการขับเคลื่อนพัฒนา และสร้างสรรค์ให้เกิดการเปลี่ยนแปลงภาคการเกษตรในอนาคต ด้วยเหตุนี้โครงการ KUBOTA Smart Farmer Camp ของบริษัทสยามคูโบต้าคอร์ปอเรชั่น จำกัด จึงได้เดินทางต่อเนื่องมายังปีที่ 8 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างทัศนคติ และแรงบันดาลใจให้เยาวชนรุ่นใหม่สนใจและเห็นคุณค่าในอาชีพด้านการเกษตร รวมถึงสร้างเมล็ดพันธุ์เกษตรกรยุคใหม่ที่ดีในอนาคตผ่านการเรียนรู้จากประสบการณ์จริง ทั้งองค์ความรู้ด้านนวัตกรรม เทคโนโลยีการเกษตร และต่อยอดสู่ธุรกิจการเกษตร ตลอดจนเป็นการปลูกฝังและเปิดโลกกว้างให้เยาวชนรุ่นใหม่พร้อมก้าวสู่เป็น Smart Farmer ที่มีศักยภาพ สอดรับนโยบายของประเทศไทยที่มุ่งพัฒนาภาคการเกษตรไทยให้เดินหน้าสู่การเป็น Smart Farming อย่างเต็มรูปแบบ
นายพิษณุ มิลินทานุช ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่ ผู้จัดการทั่วไป สายงานขาย การตลาดและบริการ เปิดเผยว่า กิจกรรม KUBOTA Smart Farmer Camp 2022 ในปีนี้ จัดขึ้นภายใต้แนวคิด "Fun Time Farm Tech" โดยคัดเลือกน้อง ๆ 100 คน จากผู้สมัครที่สนใจเข้าร่วมกว่า 700 คน ในคณะเกษตรศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ และสาขาที่เกี่ยวข้องจากสถาบันการศึกษาทั่วประเทศ มาใช้เวลาทำกิจกรรมร่วมกัน 4 วัน 3 คืน ที่จังหวัดชลบุรี และคูโบต้าฟาร์ม ซึ่งน้องๆ ได้สัมผัสนวัตกรรมการเกษตรครบวงจรภายในคูโบฟาร์ม เรียนรู้และได้ลงมือทำจริงในการใช้นวัตกรรม Internet of Things (IoT) เทคโนโลยีเครื่องจักรกลเกษตรผ่านการเข้าฐานทั้ง 5 โซน ได้แก่
2.ฐานเกษตรทฤษฎีใหม่ เรียนรู้การจัดสรรพื้นที่โดยนำ IoT เข้ามาใช้ พร้อมกับการทำปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้
3.ฐานเกษตรพืชสวน ทดลองขับรถปลูกผัก ฝึกใช้เครื่องวัดความหวานของผลไม้
4.ฐานเกษตรพืชไร่สมัยใหม่ เรียนรู้และทดลองขับแทรกเตอร์ที่ติดอุปกรณ์ต่อพ่วง เครื่องปลูกอ้อย ตลอดจนวิธีการบริหารจัดการเพื่อลดการเผาหลังการเก็บเกี่ยว
5.ฐานนวัตกรรมการเกษตร ที่น้องๆ ได้ทดลองขับเครื่องจักรกลการเกษตรหลากหลายประเภท อาทิ แทรกเตอร์ รถเกี่ยวนวดข้าว และรถขุด
นอกจากความรู้ทางด้านเทคโนโลยีและเครื่องจักรกลการเกษตรแล้ว สยามคูโบต้า ยังเน้นการทำอาชีพเกษตรกรรมให้เป็นไอเดียธุรกิจที่สามารถต่อยอดได้ โดยน้องๆ ได้ร่วมรับฟังความรู้และเคล็ดลับดีๆ จากวิทยากรผู้มากด้วยประสบการณ์ ไม่ว่าจะเป็นตัวแทนจาก สำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจดิจิทัล (depa) และ บริษัท เจียไต๋ จำกัด พร้อมด้วย นายณัฐวุฒิ จันทร์เรือง เจ้าของจันทร์เรืองฟาร์ม วิศวกรเคมีที่ผันตัวเองมาเป็นเกษตรกรสืบทอดสวนผลไม้ของครอบครัว ซึ่งยกระดับการทำเกษตรยุค 5G ด้วยเทคโนโลยี IoT ผ่านการควบคุมระบบด้วยสมาร์ทโฟนเพียงเครื่องเดียว นายวิภู เลิศสุรพิบูล ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร Meat Avatar ที่มาเล่าถึงนวัตกรรมและอนาคตของเนื้อสัตว์จำแลงที่ผลิตจากพืชหรือตลาด Plant-based meat ที่กำลังมาแรงในยุคนี้ ไปจนถึง เภสัชกรหญิง โสภา พิมพ์สิริพานิชย์ หรือ พี่โซอี้ ผู้เชี่ยวชาญด้านกลยุทธ์การทำตลาดดิจิทัล ที่มาบอกเล่าเคล็ดลับให้น้องๆ ฟังอีกด้วย