เสาร์ที่ 25 มี.ค. นี้ชวนเป็นส่วนหนึ่งรักษาสิ่งแวดล้อม ปิดไฟประหยัดพลังงานพร้อมกันทั่วโลก เป็นเวลา 1 ชั่วโมง ตั้งแต่ 20.30-21.30 น. พร้อมฟังเสวนาเพลิน ๆ เรื่องพลังงาน
ทุก ๆ วันเสาร์สุดท้ายของเดือนมีนาคม จะเป็นวันจัดกิจกรรมปิดไฟทั่วโลก ที่ผู้กำหนดคือ WWF หรือ องค์การกองทุนสัตว์ป่าโลกสากล (World Wild Fund for Nature) และสำหรับปี 2566 นี้ตรงกับวันที่ 25 มีนาคม ซึ่งกรุงเทพมหานครก็ได้เข้าร่วมด้วย เพื่อสร้างจิตสำนึกให้ประชาชนและทุกภาคส่วนเห็นความสำคัญและมีส่วนร่วมในการแก้ปัญหาภาวะโลกร้อนที่ส่งผลกระทบไปทั่วโลกได้อย่างต่อเนื่อง
ผลจากการจัดกิจกรรมนี้ เมื่อปี 2565 กทม.สามารถลดปริมาณการใช้ไฟฟ้าได้ 78 เมกะวัตต์ ลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ได้ 20 ตัน คิดเป็นมูลค่า 176,172 บาท ซึ่งจัดมาอย่างต่อเนื่องตั้งแต่ปี 2551 แล้ว ดังนั้น ตั้งแต่ปี 2551 เราสามารถลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ได้ 12,255 ตันแล้ว คิดเป็นมูลค่า 81 ล้านบาท
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
กัมพูชาส่งออกพลังงานหมุนเวียนไปสิงคโปร์ ผ่านสายส่งไฟฟ้าแรงดันสูงใต้น้ำ
Kinetic Dancefloor ถูกใจสายแดนซ์ แค่เต้นก็ช่วยสร้างพลังงานสะอาดได้ง่ายๆ
สำรวจนโยบายพลังงาน ของรัฐบาลหน้าในการเลือกตั้ง 2566 แก้ปัญหาค่าไฟแพงยังไง
นอกจากนี้ กทม.ได้ร่วมมือกับสถาบันวิจัยเพื่อการพัฒนาประเทศไทย (TDRI) สถาบันวิจัยพลังงาน จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (ERI) องค์กรความร่วมมือระหว่างประเทศของเยอรมัน (GIZ) และภาคีเครือข่าย ภายใต้การดำเนินงานโครงการพลังงานสะอาดเข้าถึงได้และมั่นคง สำหรับภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (Clean, Affordable, and Secure Energy for Southeast Asia: CASE) จัดงาน “Energy เอเนอจิ้น : จินตนาการเพื่อพลังงานที่เป็นมิตรต่อชีวิตและโลก” ในวันที่ 25 - 26 มีนาคม 2566 ระหว่างเวลา 16.30 - 21.30 น. ด้วย ณ บริเวณลานด้านหน้าหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร เขตปทุมวัน
โดยมีกิจกรรมส่งเสริมลดการใช้พลังงานหลากหลายรูปแบบ อาทิ ฟังทอร์ค เดินดูบูธ และเยี่ยมชมนิทรรศการ เพื่อ “ร่วมจินตนาการ…เปลี่ยนผ่านพลังงานในรุ่นเรา” อีกทั้งร่วมฟังเวทีเสวนานโยบายด้านพลังงาน และมาร่วมปิดไฟที่ไม่จำเป็น ในกิจกรรมปิดไฟ 1 ชั่วโมง เพื่อลดโลกร้อน (60+ Earth Hour 2023)
การประชุม AZEC สรุปจะให้เงินสนับสนุนเพื่อให้ราคาพลังงานถูกลง
นักวิชาการเผย ค่าไฟถูกเป็นไปได้ คนไทยมีภาระค่าไฟเยอะเพราะอะไร
นอกจากนี้ยังได้เชิญชวนผู้ประกอบการ เจ้าของอาคารสถาน อาทิ เอ็มควอเทียร์ ดิเอ็มโพเรียม เซ็นทรัลเวิลด์และห้างสรรพสินค้าเครือเซ็นทรัล ไอคอนสยาม ไบเทคบางนา อาคารการไฟฟ้านครหลวง (บางนา) เทอมินอล 21 อาคารปูนซีเมนต์ไทย เกทเวย์@บางชื่อ อาคารไบหยก โรงแรมเดอะสุโกศล แฟชั่นไอส์แลนด์ พาราไดซ์พาร์ค อาคารทิปโก้ ฯลฯ ร่วมปิดไฟเชิงสัญลักษณ์ และยังมีอาคารบ้านเรือนในถนนมากกว่า 100 สาย พร้อมใจกันร่วมปิดไฟที่ไม่ใช้งาน ลดใช้พลังงานในวันดังกล่าวด้วย