ควายไทยลดจำนวนลดเรื่อย ๆ เทคโนโลยีสมัยใหม่เข้ามา ทำให้เกษตรกรละทิ้งความสำคัญของควายลงไป จึงเป็นที่มา ให้วันที่ 14 พ.ค. ของทุกปีเป็นวันอนุรักษ์ควายไทย
วลีที่ว่า “ขายควายส่งลูกเรียน” แสดงถึงคุณค่าและความสำคัญของควายไทยได้ประมาณหนึ่งเลย หรือหมายความว่า ควายมีราคามากพอในการซื้อขายเพื่อผลักดันให้เด็กสักคนหนึ่งเรียนจบได้ หากครอบครัวนั้น ๆ มีฐานะยากจน
ดังนั้น ควายเปรียบเสมือนทรัพย์สมบัติที่มีค่าอย่างหนึ่งของเกษตรที่ยากจนในอดีต บ้านไหนมีควาย บ้านนั้นก็ไม่อดตาย ลำบากเมื่อไหร่ก็ขายควายเลี้ยงชีพ แต่ก็ต้องตัดสินใจหรือเลือก เพราะหากมีควายก็จะมีเครื่องทุ่นแรงในการทำนาต่อไป
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ระบบเลี้ยงควายปลักทะเลน้อย เป็นพื้นที่มรดกโลกทางเกษตรแห่งแรกของไทย
อยากเลี้ยงเพื่ออนุรักษ์ หนึ่ง บางปู ประกาศรับซื้อควายให้ราคาสูง 7 หลัก
อัปเดต! พลายศักดิ์สุรินทร์เตรียมกลับบ้านปลายเดือนมิถุนายนนี้
หากเทียบกับตะวันตกแล้ว ควายเปรียบเสมือนม้าของคนไทย ที่ไว้ใช้ทางการเกษตรก็ว่าได้ หรือจะใช้ขี่เดินทางไปไหนมาไหนก็ย่อมได้ด้วยเช่นกัน แถมยังเป็นสัตว์ที่อึด ถึก ทน ทนแดด ทนร้อน ทนฝนได้ ทำให้เมื่อก่อนชาวนาจึงนิยมนำควายมาใช้งานที่ต้องใช้พละกำลังบ่อยครั้ง
พบกบชนิดใหม่ของโลกในบราซิล ทำหน้าที่เหมือนผึ้ง กินน้ำหวานและผสมเกสรได้
ไทยเจ๋ง ! คว้าคะแนนสูงสุดอนุรักษ์ปลาทูน่ามหาสมุทรอินเดีย 98%
ปัจจุบัน ความก้าวหน้าของเทคโนโลยีเข้ามาหาเกษตรกรไทย อาชีพเกือบหนึ่งเดียวที่ทำให้ควายไทยยังคงอยู่ได้ในสังคม แต่เมื่อรถไถ รถแทรกเตอร์เข้ามาทำหน้าที่แทน เพื่อให้เกษตรกรสะดวกสบายและมีกำไรมากขึ้น ควายจึงเริ่มถูกใช้งานน้อยลงเรื่อย ๆ ความสำคัญของควายต่อเกษตรจึงลดลงตามไปด้วย จนเหลือเพียงแค่ควายสวยงามที่ก็เริ่มลดน้อยลงไปด้วยเหมือนกัน
ด้วยเหตุนี้เอง เราไม่อยากให้ควายไทยเป็นอีกหนึ่งสัตว์ที่ใกล้สูญพันธุ์และอยากให้ทุกคนหันมาให้ความสำคัญกับการอนุรักษ์ควายไทย คณะรัฐมนตรีจึงได้มีมติให้วันที่ 14 พฤษภาคมของทุกปี เป็นวันอนุรักษ์ควายไทย เนื่องจากปัจจุบันจำนวนควายไทยและผู้เลี้ยงควายไทยมีแน้วโน้มลดลงอย่างต่อเนื่อง
ส่วนเหตที่ต้องกำหนดให้เป็นวันที่ 14 พฤษภาคม ก็เพราะเป็นวันที่พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ได้มีกระกระแสรับสั่งถึงหลักการดำเนินโครงการธนาคาร-กระบือ เป็นครั้งแรก ซึ่งถือเป็นแนวทางในการอนุรักษ์ควายไทยสืบมา
ที่มาข้อมูล