รศ. ดร.สิงห์ อินทรชูโต กรรมการมูลนิธิอนุรักษ์แนวปะการัง และสิ่งมีชีวิตใต้ทะเลไทยในสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา เเละทีมงานเข้าร่วมประชุมขับเคลื่อนโครงการ Upcycling for Life ที่กรมควบคุมมลพิษ
โดย สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา มีพระประสงค์ให้ดําเนินโครงการ UPCYCLING FOR LIFE หรือ อัพไซเคิลเพื่อช่วยพัฒนาคุณภาพชีวิต ที่มุ่งเน้นการพัฒนานวัตกรรมที่ไม่เพียงแต่ปัญหาขยะทะเลแต่ยังสามารถช่วยเหลือผู้สูงอายุ ผู้ป่วย ผู้พิการ ผู้ยากไร้ ผู้ด้อยโอกาส รวมทั้งสรรพสิ่งในธรรมชาติควบคู่กัน อาทิเช่น การนําบรรจุภัณฑ์พลาสติกมาแปลง เป็นเฝือกอ่อน เป็นภาชนะรองรับของเสียในสถานพยาบาล เป็นขาเทียม เป็นบ้านนก เป็นปะการังเทียม เป็นต้น
อีกทั้งงาน Upcycle ยังเป็นงานสร้างสรรค์ที่สามารถส่งเสริมเศรษฐกิจของชุมชนและประเทศได้ ยกตัวอย่างเช่น การนําขวดพลาสติกมาแปลงเป็นเส้นใยเพื่อทอผ้า การนําถุงน้ํายาล้างไตมาออกแบบเป็น กระเป๋าอุปกรณ์กีฬา เป็นต้น โครงการฯ นี้ยังสอดคล้องกับแนวโน้มโลกเรื่องเศรษฐกิจหมุนเวียน (Circular Economy) ซึ่งช่วยรักษาทรัพยากรธรรมชาติและอนุรักษ์ท้องทะเลไทยอย่างยั่งยืน