วิชาสิ่งแวดล้อมที่เยาวชนหาไม่ได้ในห้องเรียน บ้านปูสนับสนุนให้เยาวชนเรียนรู้วิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อมผ่าน โครงการค่ายเยาวชนวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อมฟรี สมัครได้ถึง 30 ก.ย.นี้
เนื่องจากวันที่ 20 กันยายน ของทุกปีเป็นวันเยาวชนแห่งชาติ ปัจจุบันนี้ สิ่งที่คนทุกเจนเนอเรชันต้องพบเจอนั้น คือการเปลี่ยนแปลงของสภาพภูมิอากาศ ที่กำลังเลวร้ายลงทุกวินาที หากเราไม่ลงมือทำในวันนี้ให้ดีกว่าวันวาน เชื่อว่า อนาคตของเยาวชนรุ่นใหม่อาจไม่สดใสอีกต่อไป
สิ่งแวดล้อมเป็นเรื่องราวที่ไม่ได้ถูกสอนหรืออยู่ในวิชาภาคบังคับของการศึกษาไทย และความรุนแรงของการภัยพิบัติและสภาพอากาศในปัจจุบันเป็นผลพวงของความไม่รู้ว่าสิ่งแวดล้อมและธรรมชาตินั้นสำคัญกับมนุษย์ขนาดไหน เด็กและเยาวชนในอนาคตจึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเรียนรู้ว่าเขาจะทำให้สิ่งแวดล้อมในอนาคตของพวกเขานั้นดีขึ้นได้อย่างไร
เนื้อหาที่เกี่ยวข้อง
บ้านปู ร่วมกับคณะสิ่งแวดล้อมฯ มหิดล ชวนเข้าค่ายวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม
บ้านปู จับมือม.มหิดล ชวนน้อง ม.ปลาย และ ปวช. เข้าค่าย “เพาเวอร์กรีน”
บ้านปู เน็กซ์ ผนึกกำลังตั้งโรงงานแบตเตอรี่ลิเธียมไอออน ลุยตลาดรถยนต์ไฟฟ้า
ลำแรกของไทย Banpu NEXT e-Ferry เรือไฟฟ้าพาเที่ยวทะเล ภูเก็ต-พังงา
ค่ายเพาเวอร์กรีนได้จัดขึ้นมาอย่างต่อเนื่องตั้งแต่ปี 2549 ตลอดระยะเวลา 16 ปีที่ผ่านมา บ้านปูและมหิดลได้ช่วยสร้างแกนนำและเครือข่ายเยาวชนด้านสิ่งแวดล้อมมากกว่า 1,000 คนทั่วประเทศ ทุกวันนี้เยาวชนเหล่านั้นก็ไม่ได้หายไปไหน พวกเขายังคงเป็นกำลังสำคัญในเครือข่ายค่ายเพาเวอร์กรีนที่พร้อมส่งต่อองค์ความรู้ให้แก่น้อง ๆ รุ่นต่อ ๆ ไป
"ได้เข้าร่วมค่ายนี้ตอนที่ยังอยู่ชั้น ม.5 ประทับใจตรงที่รู้สึกว่ามีพื้นที่ให้เราได้แสดงความคิดเห็นและลงมือทำเพื่อช่วยอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ เราได้ช่วยพลักดันให้คนท้องถิ่นใช้ทรัพยากรให้เกิดประโยชน์สูงสุดเท่าที่จะทำได้ ผมคิดว่าในขณะที่เทคโนโลยีก้าวล้ำนำหน้าไปทุกวัน เเต่ในมุมกลับกัน ทรัพยากรทางธรรมชาติ ระบบนิเวศ และความหลากหลายทางชีวภาพเริ่มถดถอยเเละเสื่อมโทรมลงอย่างรวดเร็ว หลาย ๆ ประเทศเริ่มลุกขึ้นมาให้ความสำคัญกับปัญหานี้ และมีกลุ่มเยาวชนออกมารณรงค์เรื่องการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมอย่างจริงจัง"
"สำหรับประเทศไทย ค่ายเพาเวอร์กรีนเป็นเสมือนเวทีสำหรับเยาวชนหัวใจสีเขียว ที่พร้อมจะมาร่วมสร้างสิ่งดีๆ เพื่อสิ่งแวดล้อม และส่งต่อองค์ความรู้ให้คนรอบข้างเกิดความรักและหวงแหนสิ่งแวดล้อมรอบตัวไปพร้อม ๆ กัน ในฐานะรุ่นพี่ค่ายฯ อยากฝากไปถึงน้อง ๆ รุ่นใหม่ว่า หากมีใจรักษ์สิ่งแวดล้อม ค่ายเพาเวอร์กรีนคือจุดเริ่มต้นในการเป็นกระบอกเสียงด้านสิ่งแวดล้อม และเมื่อหลายเสียงรวมกัน เราก็จะสามารถสร้างพลังที่ยิ่งใหญ่ให้แก่สังคม ชุมชน และโลกของเราได้มากขึ้น" นายปฏิปัน กล่าวเสริม
กิจกรรมจะมีขึ้นในวันที่ 15-25 ตุลาคม 2565 น้องที่สนใจสามารถศึกษารายละเอียดการสมัครเพิ่มเติมได้ที่ >>> https://www.powergreencamp.com/