เทคโนโลยีโรงเรือนอีแวป เป็นโรงเรือนที่สามารถลดความร้อน ป้องกันแมลงขนาดเล็กได้ดี แต่โรงเรือนอีแวปทั่วไปจะควบคุมการปิดเปิดพัดลมและปั๊มน้ำโดยคน บางแห่งควบคุมอัตโนมัติแบบง่าย เช่น ใช้อุณหภูมิควบคุมทำให้โรงเรือนช่วงกลางคืนมีความชื้นสูงเกินไปจนพืชเป็นโรคง่าย
จากปัญหาดังกล่าวกรมวิชาการเกษตรจึงได้พัฒนาโรงเรือนอีแวปอัจฉริยะขึ้นมาเพื่อแก้ปัญหา โดยดำเนินงานภายใต้โครงการพัฒนาเกษตรอัจฉริยะของกรมวิชาการเกษตร ที่ดำเนินงานมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2562 เพื่อจัดทำแปลงเรียนรู้ด้านเกษตรอัจฉริยะในพืชเศรษฐกิจ และโรงเรือนอัจฉริยะสำหรับพืชต่าง ๆ
ในปี พ.ศ. 2564 -2565 สถาบันวิจัยเกษตรวิศวกรรมได้ร่วมกับสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 6 จ.จันทบุรี (สวพ.6) จัดทำโรงเรือนอีแวปอัจฉริยะต้นแบบ ณ ศูนย์บริการการพัฒนาปลวกแดงตามพระราชดำริ จังหวัดระยอง ภายใต้โครงการพัฒนาเทคโนโลยีเกษตรอัจฉริยะของกรมวิชาการเกษตร โดยมีนายอัคคพล เสนาณรงค์ ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยเกษตรวิศวกรรม เป็นหัวหน้าโครงการ และได้ขยายต้นแบบมาที่สถาบันวิจัยเกษตรวิศวกรรม กรุงเทพฯ
ส่งผลให้โรงเรือนอีแวปไม่มีความชื้นสัมพัทธ์สูงหรือต่ำเกินไป โดยเขียนโปรแกรมด้วยภาษา Matlab Simulink ซึ่งเป็นภาษาสมองกลฝังตัวเชิงกราฟิก และจอแสดงผลแบบตัวเลข LED ทำให้ง่ายต่อเกษตรกรในการเรียนรู้ ซึ่งจะเป็นรากฐานสำคัญในการเปลี่ยนการเกษตรไทยเข้าสู่ยุคเกษตรอัจฉริยะอย่างแท้จริง
ทั้งนี้ในการดัดแปลงโรงเรือนอีแวปทั่วไปให้เป็นโรงเรือนอัจฉริยะ ที่สำคัญต้องลงทุนค่าเซนเซอร์ สมองกลฝังตัว ตู้ควบคุมไฟฟ้า และค่าติดตั้งราว 50,000 บาท แต่มีความคุ้มค่าในระยะยาว ผู้ที่สนใจสามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ สถาบันวิจัยเกษตรวิศวกรรม กรมวิชาการเกษตร โทร 0-2940-5791