ปะการังเทียมสำคัญต่อระบบนิเวศทางทะเลอย่างไร? ชวนรู้จักบ้านปะการังเทียมที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมจากโครงการรักษ์ทะเล ของ Thai Union
ปีหน้าสภาพอากาศจะมีการเปลี่ยนแปลงตามการคาดการณ์ของผู้เชี่ยวชาญทั่วโลก แต่อย่างไรก็ตาม การเริ่มลงมือทำ ด้วยการดูแลหวงแหนทรัพยากรที่มีอยู่ตอนนี้ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ก็สำคัญไม่แพ้กัน
เพื่อเร่งอนุรักษ์ทะเลไทย บริษัท ไทยยูเนี่ยน กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) ที่เป็นบริษัทคนไทยที่ทำธุรกิจอาหารทะเล Top 5 ระดับโลก ภายใต้แนวคิด Healthy Living, Healthy Oceans ง่าย ๆ เลยคือ เพราะมีท้องทะเลเลยมีเรา จึงได้จับมือกับมูลนิธิ Earth Agenda ร่วมกันทำข้อตกลง MOU “โครงการรักษ์ทะเล” โดยมีเป้าหมายเพื่อฟื้นฟูแนวปะการังและระบบนิเวศทางทะเลในพื้นที่จังหวัดภูเก็ต ซึ่งอยู่ภายใต้กลยุทธ์ความยั่งยืน SeaChange® 2030 ของไทยยูเนี่ยนด้วย กลยุทธ์นี้มีภารกิจพิทักษ์ทะเลเยอะมาก สามารถไปย้อนชมในคลิปด้านบนนี้ได้เลย
ซึ่งความร่วมมือครั้งนี้ไทยยูเนี่ยน จะสนับสนุนงบประมาณให้โครงการรักษ์ทะเล ผ่านมูลนิธิเอิร์ธ อะเจนด้า เพื่อจัดทำและวางปะการัง เป็นจำนวนเงินปีละ 1 ล้านบาท ต่อเนื่องเป็นระยะเวลา 3 ปี ตั้งแต่ปี 2566-2568 รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 3 ล้านบาท โดยจะผลิตปะการังเทียมออกมาปีละ 70 ชิ้น 3 ปีก็เป็น 210 ชิ้น ครอบคลุมพื้นที่ 60 ตารางเมตรต่อปี รวมทั้งหมด 180 ตารางเมตร ซึ่งพื้นที่การวางจะอยู่ในพื้นที่ฟื้นฟูแนวประการังโดยกรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง
พอมาถึงตรงนี้หลายคนอาจตั้งคำถามว่า ทำไมไทยยูเนี่ยนต้องสร้างปะการังเทียมให้กับสัตว์น้ำด้วย?
อย่างแรกเลย การสร้างปะการังเทียมทำหน้าที่เป็นแหล่งเพาะพันธุ์สิ่งมีชีวิตใต้ทะเล ฟื้นฟูทรัพยากรทางทะเลให้กลับมาอุดมสมบูรณ์ ทางไทยยูเนี่ยนและมูลนิธิ Earth Agenda เองก็มองว่านวัตกรรม CPAC 3D Printing Solution เนี่ยผลิตมาจากปูนที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมใต้ทะเล ทำให้มีความแข็งแรง รูปร่างกลมกลืนกับธรรมชาติ
ซึ่งกิจกรรมการท่องเที่ยวบางอย่างเนี่ย อาจจะสร้างความเสียหายให้กับปะการังได้ เช่น การปล่อยสมอเรือทับปะการัง หรือการดำน้ำ และถ่ายรูปกับปะการัง ด้วยท่าทางในลักษณะที่ไปจับ ไปนั่ง ไปเหยียบ หรือเก็บกลับมาโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ซึ่งนี่เป็นเพียงปัจจัยหนึ่งเท่านั้น หากทำผิดก็มีบทลงโทษไปตามระเบียบ
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ไทยยูเนี่ยน ทำทะเลไทยมีความยั่งยืน อาหารทะเลรักษ์โลก เป็นไปได้
คน 600 ล้านคนพึ่งพาทะเล ทำอย่างไรให้ทะเลยั่งยืน ท่ามกลางโลกร้อน
แต่ก็มีปัจจัยอื่นอีกด้วยที่เกิดจากการพัฒนาพื้นที่ชายฝั่ง การใช้สารเคมีที่ไม่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม หรืออีกปัจจัยสำคัญคือ ภาวะโลกร้อนที่กำลังเปลี่ยนอุณหภูมิของน้ำให้อุ่นขึ้น ส่งผลต่อการฟอกขาวของปะการังที่รุนแรงขึ้น
ดังนั้น ไทยยูเนี่ยนจึงเดินหน้าโครงการบ้านปะการังเทียม ภายใต้ “โครงการรักษ์ทะเล” ให้เป็นอีกหนึ่งเครื่องมือทางเลือกในการอนุรักษ์ทรัพยากรสัตว์น้ำ ทำหน้าที่เป็นบ้านให้กับสัตว์น้ำ สามารถเพิ่มผลผลิตสัตว์น้ำได้ เป็นที่หลบภัย ที่อยู่อาศัย หาอาหาร สืบพันธุ์ ปกป้องสัตว์น้ำวัยอ่อนก่อนที่จะถูกจับไปก่อนวัยอันควร ซึ่งมีผลการวิจัยแล้วด้วยในปี 2002 ว่าปะการังเทียมที่เพิ่มขึ้นทั่วโลกมีผลให้จำนวนปลาเพิ่มขึ้นและมีความหลากหลายทางชีวภาพก็เพิ่มมากขึ้นด้วย
แต่จริงๆ ก็ไม่ต้องมองไหนไกลเลย ก็ตัวเรานี่แหละที่ต้องช่วยกัน เช่น การเคารพกฎกติกาของสถานที่ท่องเที่ยว ไม่ทิ้งใขยะในสถานที่ธรรมชาติ ไม่ส่งเสียงดังจนกลายเป็นมลพิษทางเสียง ไม่หยิบจับสัตว์น้ำสุ่มสี่สุ่มห้า หรือจะแยกขยะตั้งแต่ในบ้านของเราก็ช่วยทะเลได้เหมือนกัน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง