svasdssvasds

ฤดูร้อนแบบนี้ คุณว่า ทุเรียน 1 ลูก ซื้ออะไรได้บ้าง ?

ฤดูร้อนแบบนี้ คุณว่า ทุเรียน 1 ลูก ซื้ออะไรได้บ้าง ?

ฤดูร้อนแบบนี้ คุณว่า ทุเรียน 1 ลูก ราคาเฉลี่ยลูกละ 4 กิโลกรัม ราคา 700 บาท/ลูก ซื้ออะไรได้บ้าง ? แล้วถ้าเป็นคุณไม่กินทุเรียนแล้วจะเอาเงินไปซื้ออะไร ?

ถ้าพูดถึงผลไม้ประจำฤดูร้อนแบบนี้นอกจากมะม่วงแล้วก็ต้องเป็น ทุเรียน ซึ่งราคาก็ไม่เบาเหมือนน้ำหนักของมันเลย

ทำให้ที่ผ่านมาชาวเน็ตก็เลยผุดภาพมุกตลกออนไลน์(มีม) ทุเรียนภูจิ๋ว ราคา 10-20 บาท เอาใจคนอยากกินแต่อยากกินนิดเดียว พอหอมปากหอมคอ

SPRiNG สำรวจราคา ทุเรียน เฉลี่ยอยู่ที่ราวลูก 700 บาท (ลูก 4 กิโลกรัม) ถ้าสมมุติเราไม่ซื้อทุเรียนกิน เราจะเอาเงินไปทำอะไรได้บ้าง ?

ทุเรียน 1 ลูกซื้ออะไรได้บ้าง ?

คุณสามารถนำเงิน 700 ไปซื้อ-ทำสิ่งเหล่านี้ได้

  • กาแฟ 14 แก้ว (แก้วละ 50 บาท)
  • ชานมไข่มุก 28 แก้ว (แก้วละ 25 บาท)
  • ข้าวแกง 3 อย่าง 10 จาน (จานละ 70 บาท)
  • ราเมง 4 ชาม (ชามละ 150 บาท)
  • ไข่ไก่ คละขนาดหน้าฟาร์ม 200 ฟอง (ฟองละ 3.5 บาท)
  • ข้าวสาร(ข้างหอมมะลิ) 17.5 กิโลกรัม (กิโลกรัมละ 40 บาท)
  • น้ำมันดีเซล 21.8 ลิตร (ลิตรละ 32 บาท)
  • ค่าจอดรถ 14 ชั่วโมง (ชั่วโมงละ 50 บาท)

ซึ่งทุเรียนไทยที่เคยมีการซื้อขายกันแพงที่สุดคือลูกละ 1.5 ล้านบาท เป็นการประมูลทุเรียนพันธุ์ก้านยาว จากสวนในนนทบุรี เมื่อปี 2562

สุดท้ายไม่ว่าเงินซื้อทุเรียนจะเอาไปทำอะไรได้ตั้งมากมาย แต่เราอยากกินทุเรียนนี่นะ.. จะเอาเงินไปซื้ออย่างอื่นได้อย่างไร ?

 

related
logo-pwa

เพิ่ม Spring News

ลงในหน้าจอหลักของคุณ

ติดตั้ง
ปิด