จากสถานการณ์ฝุ่น PM2.5 ในจังหวัดเชียงรายที่ตอนนี้ทะลุ 542 ไมโครกรัมแล้ว ฝุ่นละอองหนาแน่นเหมือนทะเลหมอก ทัศนวิสัยในการมองเห็นประมาณเป็นไปได้ลำบาก และเริ่มส่งผลกับสุขภาพทำให้แสบตาและจมูกเป็นอย่างมาก
ตอนนี้สภาพอากาศในพื้นที่ อ.เมือง จ.เชียงราย พบว่าฝุ่นละออง PM 2.5 หนาแน่นราวกับตกอยู่ในทะเลหมอกเมื่อออกนอกอาคาร มองเห็นได้ลำบากมีฝุ่นลอยต่ำเป็นสีส้มทั่วบริเวณ ทัศนวิสัยในการมองเห็นประมาณ 1 กิโลเมตร โดยพื้นที่ที่วิกฤตสุดคือ อ.แม่สาย ค่าฝุ่นเกินมาตรฐานอยู่ที่ 542 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร
เนื้อหาที่น่าสนใจ :
26 มี.ค. 66 ค่าฝุ่นเชียงรายเกินมาตรฐาน 9 เท่า กรมอนามัยเตือน อันตรายต่อสุขภาพ
หนักแล้ว! เครื่องฟอกอากาศ 20 ตัวยังเอาไม่อยู่ แม่สายฝุ่น PM2.5 พุ่ง 472 วันนี้
ในส่วนของเจ้าหน้าที่อาสาสมัครป้องกันไฟป่า ในพื้นที่ชายแดน ด้าน อ.แม่สาย จ.เชียงราย ได้ช่วยกันดับไฟป่า บริเวณเส้นทางลัดเลาะชายแดน ที่มีไฟป่าลุกลามมาจากประเทศเพื่อนบ้านหลายจุด ซึ่งพบว่ามีไฟป่าที่ลามมาจากประเทศเพื่อนบ้านอย่างต่อเนื่อง ทำให้เจ้าหน้าที่ต้องเร่งทำงานกันตลอดทั้งวัน นอกจากนี้ยังพบว่าในพื้นที่ จ.เชียงราย ก็ยังพบการลุกไหม้ในเขตพื้นที่ป่า ทำให้เจ้าหน้าที่หลายฝ่ายต้องเร่งระดมดับไฟป่ากันตลอดทั้งวัน