นักตกปลาไทยคันไม้คันมือ หลังไต้หวันอยากจัดแข่งขันตกปลาชะโด เอลี่ยนสปีชีส์จากไทยที่กำลังระบาดในน่านน้ำไต้หวันขณะนี้ ทำสัตว์ท้องถิ่นหาย เพียง 3 เดือน จับได้กว่าสามหมื่นตัว
เรียกได้ว่า จับยังไงก็จับไม่หมดสักที จนชาวไต้หวันท้อใจ หลังหลายปีที่ผ่านมา เกิดการแพร่กระจายของปลาชะโดไทยในทะเลสาบสาบสุริยันจันทรา เมืองหนานโถว ประเทศไต้หวัน จนเจ้าหน้าที่ต้องใช้เครื่องช็อตไฟฟ้าเพื่อกำจัดปลาชะโด แต่พวกมันแข็งแกร่งเหลือเกินและดูเหมือนจะเยอะขึ้นกว่าเดิมด้วย
แต่จากการสังเกตของเจ้าหน้าที่ชุดปฏิบัติการ พบว่า ปลาชะโดฉลาดและมีการตื่นตัวมากขึ้น สามารถหลบซ่อนตัวจากการล่าของเจ้าหน้าที่ได้เก่งขึ้น ทำให้เจ้าหน้าที่ทำงานลำบากกว่าเดิม และยิ่งในปีนี้ ปลาชะโดเปลี่ยนพฤติกรรม เริ่มเข้าสู่ฤดูใบไม้ร่วง มีการแพร่พันธุ์มากขึ้นและออกหากินบ่อย ทำให้เดิมมีกำหนดการสิ้นสุดการกำจัดปลาชะโดในเดือนกันยายน ต้องขยายเวลาออกไปจนถึงช่วงปลายเดือนตุลาคม
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
อนึ่ง ปลาชะโดที่ระบาดอยู่ในไต้หวันนี้ เป็นเอเลี่ยนสปีชีส์ที่นำเข้ามาจากประเทศไทย เมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้ว เพื่อนำไปเลี้ยงเป็นปลาสวยงาม พอนานเข้า ผู้เลี้ยงเกิดเบื่อและไม่อยากสร้างภาระเพิ่ม จึงแอบนำไปปล่อยตามแหล่งน้ำธรรมชาติและเขื่อนต่าง ๆ ซึ่งในเวลาต่อมา ปลาชะโดก็แพร่กระจายพันธุ์อย่างรวดเร็ว
ปลาชะโด เป็นปลากินเนื้อ เติบโตเร็วที่สุดในวงศ์ปลาช่อน มันอาจยาวได้ถึง 1.5 เมตร น้ำหนักถึง 20 กิโลกรัม ปลาชะโดมีความดุร้ายมาก จนชาวไต้หวันขนานนามปลาชะโดว่า “ปลาเสือ” มันดุขนาดที่ว่า ปลาตัวผู้จะทำหน้าที่ดูแลไข่และลูกอ่อน เมื่อมีสัตว์อื่นเข้ามาใกล้มันก็จะจู่โจมหรือกัดทันที ไม่เว้นแม้แต่มนุษย์
ที่มาข่าว
ข่าวที่เกี่ยวข้อง