ติดตามข่าวสารได้ที่ https://www.springnews.co.th
27 ส.ค .63 ช่วงเช้าที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่ราชทัณฑ์ก็ได้นำตัว นายประสิทธิชัย เขาแก้ว หรือ ผอ.กอล์ฟ อดีตผู้อำนวยการโรงเรียนแห่งหนึ่งในจังหวัดสิงห์บุรี ซึ่งก่อเหตุใช้อาวุธปืนจี้ชิงทอง และยิงผู้อยู่ในเหตุการณ์เสียชีวิต 3 ศพ เดินทางจากเรือนจำพิเศษกรุงเทพมหานคร มาที่ศาลอาญา เพื่อฟังคำพิพากษาในคดีที่พนักงานอัยการคดีอาญา 6 เป็นโจทก์ยื่นฟ้องในความผิดฐานฆ่าและพยายามฆ่าผู้อื่นโดยใช้อาวุธปืน และยานพาหนะเพื่อสะดวกแก่การชิงทรัพย์ และหลบหนี , ความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ และความผิดข้อหาอื่น ๆ รวม 9 ข้อหาด้วยกัน ซึ่งต่อมานายประสิทธิชัยก็ถูกตำรวจตามจับตัวได้ ในชั้นสอบสวน และชั้นพิจารณาของศาล นายประสิทธิชัยได้ให้การรับสารภาพตลอดข้อกล่าวหา
ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นว่า พยานหลักฐานต่างๆ มีความสอดคล้องเชื่อมโยงกัน ทั้งพยานบุคคล พยานแวดล้อม พยานวัตถุ และหลักฐานทางนิติวิทยาศาสตร์ ทำให้พิสูจน์ได้ว่าจำเลยกระทำผิดจริง มีการเตรียมการวางแผนก่อนมาก่อเหตุ ไม่ใช่ก่อเหตุไปเพราะความคิดชั่ววูบ ตามที่จำเลยเคยให้การไว้ เพราะต้องการนำเงินไปใช้หนี้ จึงหน้ามืดก่อเหตุไป ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้มีเด็กอายุ 2 ขวบ เสียชีวิต ที่จำเลยอ้างว่าไม่ได้ตั้งใจ
ศาลเห็นว่าฟังไม่ขึ้น ถือเป็นการจงใจเตรียมการก่อเหตุ เป็นผลต่อเนื่องจากการก่อเหตุ การกระทำของจำเลย เป็นภัยร้ายแรงต่อสังคม จึงไม่มีเหตุให้บรรเทาโทษ ซึ่งมีความผิดตามข้อกล่าวหาทุกข้อหา ซึ่งบางข้อหามีโทษสูงสุดคือประหารชีวิต จึงพิพากษาให้ประหารชีวิตปรับ 1 พันบาท แม้เจ้าตัวสารภาพ แต่ไม่มีประโยชน์ เพราะสารภาพเนื่องจากจำนนต่อหลักฐาน ศาลมีคำสั่งให้ชดใช้ค่าสินไหมผู้เสียหาย พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปี