SHORT CUT
การท่องเที่ยวคาร์บอนต่ำ หรือ Low Carbon Travel กำลังเป็นสิ่งที่นักเดินทางทั่วโลกมองหา แล้วการท่องเที่ยวของไทยจะรักษ์โลกยังไงได้บ้าง และทำยังไงให้ยั่งยืน?
ในทุก ๆ จุดหมายปลายทางของการเดินทางท่องเที่ยว ล้วนแต่มีกิจกรรมที่เป็นส่วนหนึ่งในการเพิ่มอุณหภูมิของโลกให้สูงขึ้น ปล่อยมลพิษ และการรบกวนระบบนิเวศรอบตัวที่เราได้พาดผ่าน แต่จะดีมากขึ้น หากปัญหานี้เป็นสิ่งที่ทุกคนบนโลกตระหนักถึงและพยายามคำนึงถึงสิ่งแวดล้อมเสมอเมื่อเราได้ก้าวออกเดินทาง
เพราะอุตสาหกรรมท่องเที่ยวเป็นจุดแข็งของไทย ทำยังไงให้การท่องเที่ยวไทยยั่งยืนและเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม เคทีซี หรือ บริษัท บัตรกรุงไทย จำกัด (มหาชน) จึงได้จัดเวทีเสวนา “เคทีซีปลุกกระแสท่องเที่ยวยั่งยืนจากไทยสู่เวทีโลก” ให้เกิดการแลกเปลี่ยนทั้งกับอุตสาหกรรมการบิน การโรงแรมและภาครัฐของไทยว่าเราจะรักษ์โลกให้มากขึ้นได้อย่างไร
นายยงยุทธ ลุจินตานนท์ ผู้จัดการภูมิภาคประจำประเทศไทย ลาว กัมพูชา และเมียนมาร์ สมาคมขนส่งทางอากาศระหว่างประเทศไทย (IATA) เล่าว่า เครื่องบินเป็นเป้าหมายที่ผู้คนมักบอกว่าปล่อยก๊าซเรือนกระจกจำนวนมากออกมาในการบินแต่ละครั้ง ซึ่งก็ทราบดีและพยายามแก้ไขมาตลอด
ด้านนางสาวเคอรี่ ลุย ผู้จัดการประจำประเทศไทยและเมียนมาร์ สายการบินคาเธ่ย์ แปซิฟิค ก็เล่าเสริมว่า สายการบินจริง ๆ ก็มีความต้องการเชื้อเพลิง SAF เช่นกัน แต่มีความกังวลว่าเมื่อเราเปลี่ยนไปใช้ จะทำให้ค่าตั๋วแพงขึ้น ต้นทุนสายการบินจะสูงขึ้น ซึ่งตรงนี้ต้องได้รับการผลักดันจากภาครัฐ
สิ่งที่คาเธ่ย์ทำได้ตอนนี้คือการลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมให้น้อยลง เช่น มีโครงการชดเชยคาร์บอนที่ได้ปล่อยออกไป (Fly Greener) การใช้ปลอกหมอนและผ้านวมจากผ้าฝ่ายยั่งยืน 100% ในชั้นธุรกิจ ลดการใช้พลาสติกแบบใช้ครั้งเดียวทิ้งในเครื่องบินชั้นประหยัด หรือการนำนวัตกรรมกระดาษทิชชุ่ผลิตจากอ้อยมาใช้มากขึ้น รวมถึง การเพิ่มพื้นที่สีเขียวด้วยการปลูกต้นไม้ 1 ผู้โดยสาร ต่อ 1 ต้น
มิสเตอร์อัวร์ส เคสเลอร์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารการรถไฟยุงเฟรา ประเทศสวิตเซอร์แลนด์แชร์ให้ฟังว่า สำหรับชาวสวิตเซอร์แลนด์ ความรักษ์โลกอยู่ใน DNA นานแล้ว หากเราอยากให้ทุกอย่างเป็นมิตรต่อโลกเราต้องออกแบบให้ตอบโจทก์แต่แรกเพื่อให้เกิดความยั่งยืน ดีต่อโลกและอยู่กับเราได้นาน
นอกจากนี้ ยังได้เตรียมจัดกองทุนความยั่งยืนระยะยาวเวลา 10 ปี สำหรับการดูแลหมู่บ้านกรินเดิลวาลด์ (Grindelwald) และหมู่บ้านเลาดทอร์บรุนเนน (Lauterbrunnen) กรุงเบิร์น ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ และมีแผนที่จะสร้างระบบโซลาร์เซลล์ขนาด 12 เฮกตาร์บนเทือกเขาแอลป์ มีเป้าผลิตพลังงานให้ได้ 12 กิโลวัตต์-ชั่วโมงต่อปี เพื่อจัดหาพลังงานให้กับ 3,000 ครัวเรือนในช่วงฤดูหนาว ซึ่งเป็นช่วงที่ราคาไฟฟ้าแพงที่สุด
นางสาวธันย์ชนก น่วมมะโน ผู้แทนประจำประเทศไทย การท่องเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์ ก็เสริมว่า การท่องเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์เค้าได้มีการพัฒนากลยุทธ์ที่ชื่อว่า สวิสเทเนเบิล (Swisstainable) ตั้งแต่ปี 2562 เพื่อให้อุตสาหกรรมมีเป้าหมายเพื่อสิ่งแวดล้อมโดยไม่มีการบังคับ
ในส่วนของการท่องเที่ยวประเทศไทย ดร.วาสนา พงศาปาน ผู้อำนวยการสำนักสื่อสารองค์กร องค์การบริหารการพัฒนาพื้นที่พิเศษเพื่อการท่องเที่ยวยั่งยืน (องค์การมหาชน) หรือ อพท. อธิบายว่า รัฐบาลมีนโยบายที่จะพัฒนาการท่องเที่ยวเสริมสร้างรายได้ให้ชุมชนท้องถิ่น และก็ต้องยั่งยืนด้วย ในสมดุลครบ 3 มิติ ทั้งเศรษฐกิจ สังคม และสิ่งแวดล้อม
นอกจากนี้ นางสาวสุวิมล งามศรีวิโรจน์ ตัวแทนสมาคม TEATA สมาคมไทยท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์และผจญภัย (สทอ.) ก็เสริมตรงนี้ว่า จริงที่ว่า นักท่องเที่ยวทั่วโลกกำลังมองหาการท่องเที่ยวเชิงสิ่งแวดล้อมมากขึ้น
นางสาวพัทธ์ธีรา อนันต์โชติพัชร ผู้บริหาร KTC World Travel Service และการตลาดสายการบิน เคทีซี หรือ บริษัท บัตรกรุงไทย จำกัด (มหาชน) เผยว่า เพื่อให้คนไทยท่องเที่ยวไทยแบบคาร์บอนต่ำได้ง่ายขึ้น จึงมีบริการด้านการท่องเที่ยวให้กับสมาชิกบัตรเคทีซี เพื่อกระตุ้นการท่องเที่ยวอย่างรับผิดชอบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อม
อย่างไรก็ตาม ไม่เพียงแค่เคทีซีเท่านั้น องค์กรอื่น ๆ ก็สามารถเป็นส่วนหนึ่งในการกระตุ้นการท่องเที่ยวที่มีความรับผิดชอบต่อสังคมและสิ่งแวดล้อมได้ ในแบบฉบับของตนเอง เพื่อให้เกิดการกระจายรายได้ทั่วไทย โดยเฉพาะชุมชนและสิ่งแวดล้อมที่ดีขึ้น