เกาะไทยไร้ถังขยะ ซีพี ออลล์ และพันธมิตรสร้างภารกิจใหม่ เปลี่ยนขวดแก้วบนเกาะให้กลายเป็นอะลูมิเนียม เพื่อให้ขยะจัดการง่ายและไม่เป็นอันตรายต่อนักท่องเที่ยวและธรรมชาติ
เป็นอีกข่าวดี ที่โครงการดี ๆ อย่าง Green Living รักษ์เกาะ 24 ชั่วโมงของซีพี ออลล์และเซเว่น อีเลฟเว่น โครงการนี้ยังคงดำเนินต่อไปเรื่อย ๆ เพื่อสิ่งแวดล้อมไทย และล่าสุดเป้าหมายใหม่ เพื่อทำให้เกาะไทยเป็นสถานที่ที่สวยงาม กับภารกิจใหม่ เกาะไทยปลอดขยะที่เกิดจากขวดแก้ว ซึ่งจะไปเริ่มกันที่เกาะเต่า
จังหวัดสุราษฎร์ธานี ร่วมมือกับกรมควบคุมมลพิษ กรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง กรมการท่องเที่ยว เทศบาลตำบลเกาะเต่า มูลนิธิการจัดการทรัพยากรอย่างยั่งยืน (มูลนิธิ 3R) องค์กรความร่วมมือระหว่างประเทศของเยอรมัน (GIZ) บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) สมาคมธุรกิจท่องเที่ยวเกาะเต่าและชมรมรักษ์เกาะเต่า
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
รู้จัก! โมเดล Green Living รักเกาะ 24 ชั่วโมง เกาะไม่มีขยะ เป็นไปได้หรือไม่?
อิฐรักษ์โลก ทำจากขยะพลาสติกบนเกาะพะงัน ตอกย้ำ เกาะไร้ถังเป็นไปได้
รู้จัก! อิฐรักษ์โลก ทำจากขยะพลาสติก ราคาถูกกว่าอิฐทั่วไป ทนทานกว่าด้วย
เครือข่ายทั้งหมดนี้ ได้ร่วมกันลงนามในโครงการจัดการขยะบรรจุภัณฑ์ตลอดห่วงโซ่คุณค่า (Value Chain) ด้วยการปรับเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์ พัฒนาระบบขยายความรับผิดชอบของผู้ผลิต และการทำระบบจัดการขยะมูลฝอยในพื้นที่เกาะเต่า มุ่งสู่การท่องเที่ยวเชิงนิเวศ หรือ Eco-tourism
ซึ่งโครงการนี้ เซเว่น อีเลฟเว่น บนเกาะเต่า ยังคงเดินหน้านโยบาย 7 Go Green เพื่อสิ่งแวดล้อม 24 ชั่วโมง ได้นำร่องในการปรับเปลี่ยนสินค้าที่ใช้บรรจุภัณฑ์ที่เป็นแก้ว เช่น เครื่องดื่มแอลกอฮอลล์และน้ำอัดลม ให้เป็นกระป๋องอะลูมิเนียมแทน เพื่อให้ขยะเหล่านี้เข้าสู่ระบบเศรษฐกิจหมุนเวียนและลดผลกระทบที่เกิดจากขยะบรรจุภัณฑ์อย่างไม่ถูกต้อง ซึ่งเริ่มแล้ว ตั้งแต่วันที่ 1 กันยายนที่ผ่านมา
ข่าวที่เกี่ยวข้อง