อธิบดีกรมประมงเชิญชวนชาวบ้าน สร้างรายได้จากการที่หันมาเลี้ยงปลาดุกมากขึ้น เพื่อสนับสนุนการประมงเข้มแข็ง
ปลาดุก เป็นปลาที่คนไทยรู้จักกันดี และมีความนิยมบริโภคในอัตราที่สูงปัจจุบันมีเกษตรกรหันมาเลี้ยงปลาดุกกันอย่างกว้างขวาง และปลาดุกยังสร้างรายได้ให้กับเกษตรกรผู้เลี้ยงเป็นอย่างมาก
"การอนุบาลลูกปลาดุก" เป็นอีกหนึ่งขั้นตอนที่สำคัญในการสร้างการเจริญเติบโตก่อนที่จะมีการเลี้ยงในบ่อจริง ทำให้ลูกปลาแข็งแรงพร้อมที่จะเอาชีวิตรอด
กรมประมงได้ส่งเสริมและสนับสนุน โรงเพาะฟักอนุบาลปลาดุก ให้กับ เกษตรกร ต.ทับน้ำ อ.บางปะหัน จ.พระนครศรีอยุธยา เพื่อไว้ใช้ในชุมชน
"กลุ่มเครือข่ายเฝ้าระวังการประมง" เลขที่ 69/2 หมู่ที่4 ตำบลทับน้ำ อำเภอบางปะหัน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา